โบร์ชัวร์ภาษาไทยรุ่นทั่วไป (PDF) โบร์ชัวร์ภาษาไทยรุ่น ESSport (PDF)
สเป็กละเอียดของ All New Altis 2014 All New Altis 2014 มีสีอะไรให้เลือกบ้าง

ข้อมูลนิวอัลติส 2014 สำหรับการตัดสินใจซื้อ

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปํญหาเรืองกล่องCNGตัดการทำงาน  (อ่าน 2476 ครั้ง)

ออฟไลน์ au_banna

• ออกใหม่ ป้ายแดง
  • *
  • Model: 1.6 CNG 2011
  • No: NACT473
  • ชื่อเล่น:: อุ๊
มีปํญหาเรืองกล่องCNGตัดการทำงาน
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:21:22 AM »
สวัสดีครับพี่ๆชาวอัลติสผมมีปัญหาเกี่ยวกับอัลติส CNG 2011 คือว่าผมขับๆรถไปแล้วก๊าชมันจะหมดแตาหาปั๊มเติมไม่มีผมก็เลยกดสลับการทำงานมาเป็นน้ำมันพอเจอปั๊มผมก็เติมก๊าช แต่พอกดสลับมาใช้ก๊าชกลับใช้ไม่ได้ มีเสียงอลามตลอดก็เลยต้องเอาเข้าศูนย์เพื่อไปรีเซ็ตกล่อง สิ่งที่ผมอยากรู้ก็คือพี่ๆชาวอัลติสท่านใดที่ใช้อัลติส CNG มีปัญหาแบบนี้แล้วรีเซ็ตเองได้บ้างครับ

เพราะการเข้าศูนย์ใช้เวลานานมากรบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ matching23

• ขับเล่น เย็นๆ ใจ
  • Model: CNG TRD Sport 2.0Z Extremo
  • No: NACT16
  • ชื่อเล่น:: เต้
Re: มีปํญหาเรืองกล่องCNGตัดการทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:02:38 PM »
สวัสดีครับพี่ๆชาวอัลติสผมมีปัญหาเกี่ยวกับอัลติส CNG 2011 คือว่าผมขับๆรถไปแล้วก๊าชมันจะหมดแตาหาปั๊มเติมไม่มีผมก็เลยกดสลับการทำงานมาเป็นน้ำมันพอเจอปั๊มผมก็เติมก๊าช แต่พอกดสลับมาใช้ก๊าชกลับใช้ไม่ได้ มีเสียงอลามตลอดก็เลยต้องเอาเข้าศูนย์เพื่อไปรีเซ็ตกล่อง สิ่งที่ผมอยากรู้ก็คือพี่ๆชาวอัลติสท่านใดที่ใช้อัลติส CNG มีปัญหาแบบนี้แล้วรีเซ็ตเองได้บ้างครับ

เพราะการเข้าศูนย์ใช้เวลานานมากรบกวนด้วยนะครับ

การรีเซททางศูนย์ผมก็ไม่เคยสอบถามเหมือนกันนะคับ ว่าเค้าทำยังไง

แต่ถ้ารีเซทกันเอง ก็ถือการถอดขั้วแบตเตอรี่ แต่แนะนำให้เปิดคู่มือก่อนด้วย นะคับ

เพราะหลังจากการ Reset แล้ว ก็ต้องมี Set ECU คืนด้วยเช่นกัน
เต้ NACT 16
Toyota Corolla  Altis Advance CNG TRD Sportivo 20.Z Extremo

ออฟไลน์ matching23

• ขับเล่น เย็นๆ ใจ
  • Model: CNG TRD Sport 2.0Z Extremo
  • No: NACT16
  • ชื่อเล่น:: เต้
Re: มีปํญหาเรืองกล่องCNGตัดการทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:14:38 AM »
เพิ่งไป Reset มาคับ เป็นเครื่องมือเฉพาะของทางศูนย์

Reset อยู่ในตัวรถ เค้าก้มไปเสียบสายอะไรซักอย่าง ใช้เวลาประมาณ 5 นาที ก็เสร็จแล้วครับ

(mk-42)
เต้ NACT 16
Toyota Corolla  Altis Advance CNG TRD Sportivo 20.Z Extremo

ออฟไลน์ nuvazz

• *
  • Model: altis
  • No: NACT2933
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 12:54:36 AM »
อาการแบบรถผมเลยคับเริ่มคุณ ทำไงต่อหรือ ถ้าเป็นก้อเข้า0 ยุ่เรื่อยๆคับ ช่วยตอบทีคับ (mk-109)

ออฟไลน์ ศิริลักษณ์

• *
  • Model: altis cng 1.6
  • No: NACT3661
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:38:04 AM »
ปัญหาเดียวกันค่ะขับได้ประมาณ 10000 km. แก๊สเตือนตลอดเวลา (แก๊สเกินครึ่งถึง) พอเข้าศูนย์ก็เช็คว่าแก๊สใกล้หมดเลยเตือนถือว่าปกติ (มีระดับเกย์เชื้อเพลิง 4 ขีด เหลือ 2 ขีด) จูนเครื่อง กลับออกมาขับได้ไม่กี่วันก็อาการเดิม กลับไปศูนย์จูนใหม่ ใช้ได้ไม่กี่วันก็อาการเดิมอีก แถมเครื่องสะดุดและก็ดับไป พอตัดเป็นน้ำมันก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอตัดเป็นแก๊สจะร้องเตือนตลอดแม้ว่าจะเติมแก๊สเต็มถัง เลยไปเข้าศูนย์อีกรอบบอกช่างไปว่าไม่ไหวละออกรถประมาณเดือนกว่า ขับยังไม่ถึงหมื่นเข้าศูนย์ 3 รอบแล้ว เกินจะทนช่วยเช็คให้ละเอียดว่าเกิดจากอะไร รออยู่ครึ่งวันช่างก็มาแจ้งว่า "หัวฉีดก้านสูบที่ 4 เสียครับ (รถใหม่นะคะ) ไม่รู้ว่าอะไหล่จะมาเมื่อไหร่ รบกวนขับน้ำมันไปก่อนนะครับแล้วจะโทร.ไปแจ้งเมื่อมีอะไหล่"

T_T  แล้วจะซื้อ cng มาทำไมคะเนี่ย ถ้าจะใช้ได้แต่น้ำมัน

เป็นมือใหม่มากๆ ค่ะสำหรับ cng ใครมีอะไรแนะนำบ้างไหมคะ

ออฟไลน์ ศิริลักษณ์

• *
  • Model: altis cng 1.6
  • No: NACT3661
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:45:03 AM »
เพิ่มเติมค่ะ ช่างบอกว่าห้ามใช้แก๊สจนหมดถัง ไม่งั้นระบบแก๊สจะล๊อค แล้วตอนซื้อทำไม่ไม่แจ้ง ตอนรับรถก็ไม่บอกว่าเป็นข้อควรระวังว่าอย่าขับจนแก๊สหมดถัง บอกแต่ว่าขับได้เลยถ้าหมดถังระบบจะตัดเป็นน้ำมันอัตโนมัติ หรือทำไมไม่ตั้งให้เตือนก่อนที่จะหมดถังในระดับที่ระบบแก๊สจะไม่ล๊อค กลุ้มเพิ่มหลังจากตัดสินใจซื้อมาใช้แล้ว

ต้องทำยังไงดีค่ะ  ผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ คริษฐ์

• เด็กรับรถ
  • นักซิ่งขั้นเทพ
  • ตู่
  • Model: 1.6 E
  • No: NACT73
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 01:19:06 PM »
เพิ่มเติมค่ะ ช่างบอกว่าห้ามใช้แก๊สจนหมดถัง ไม่งั้นระบบแก๊สจะล๊อค แล้วตอนซื้อทำไม่ไม่แจ้ง ตอนรับรถก็ไม่บอกว่าเป็นข้อควรระวังว่าอย่าขับจนแก๊สหมดถัง บอกแต่ว่าขับได้เลยถ้าหมดถังระบบจะตัดเป็นน้ำมันอัตโนมัติ หรือทำไมไม่ตั้งให้เตือนก่อนที่จะหมดถังในระดับที่ระบบแก๊สจะไม่ล๊อค กลุ้มเพิ่มหลังจากตัดสินใจซื้อมาใช้แล้ว

ต้องทำยังไงดีค่ะ  ผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ
ไม่ต้องกลุ้มกังวลครับ รถทุกยี่ห้อ มันก็มีปัญหามากน้อยต่างกันครับ จากกระทู้แรกที่ต้อง Reset ใหม่ ลองไปเข้าศูนย์อื่นดูแล้วแจ้งอาการให้เขาทราบครับ อาจจะแก้ไขให้หายได้ไม่ยากครับ  (mk-47)
ตู่

ออฟไลน์ turbotwo

• *
  • No: NACT3420
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 05:19:32 PM »

อยากถามว่าใช้จนหมดถังครั้งแรกก็เป็นเลยหรือเปล่าครับ หรือหมดหลายครั้งแล้วพึ่งจะเป็น
ผมก็ใช้นหมดถังนะครับ หลายรอบจนนับไม่ถูกแล้ว ยังปกติอยู่นะครับ
(ไม่รู้ว่าอุปกรณ์ไม่มาตรฐานหรือช่างมั่ว)

ออฟไลน์ xaltis

• *
  • No: NACT3746
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:54:18 PM »
ถ้าสัญลักษณ์ที่หน้าปัดติดทั้งหมดด้วย
เท่าที่ทราบนะครับ น่าจะเกิดจากใช้แก๊ส จนปล่อยให้มันเปลี่ยนเป็นน้ำมันเอง
ยังไงก็ต้องเข้า 0 ให้ช่างเค้า reset ECU  ให้นะครับ
แต่พอ reset แล้วก็ไม่ควรที่จะปล่อยให้มันตัดเป็นน้ำมันเอง ให้รีบเบาคันเร่งแล้ว เปลี่ยนตั้งแต่ระบบมันร้อง 5-10 วิแรกเลยครับ
 (mk-161)

ออฟไลน์ kissbot

• *
  • Model: Altis 1.6 CNG
  • No: NACT4074
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:23:14 AM »
อากาารเดียวกับคุณ ศิริลักษณ์ เป๊ะๆ เลย

เข้าศูนย์ใกล้บ้าน พุทธมณฑลสาย 5 แล้ว 

หัวหน้าช่างทดลอง Reset แล้วปรากฏว่าเครื่องดับ
ขอเวลาตรวจสอบละเอียดอีก 1 ชม.
สุดท้าย  แจ้งว่าต้องเคลมเปลี่ยนกล่องใหม่

ช็อคมาก!!!

ออกรถมาแค่ 15 วัน ต้องซ่อมเสียแล้ว T-T

ออฟไลน์ kissbot

• *
  • Model: Altis 1.6 CNG
  • No: NACT4074
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:24:33 AM »
ถ้าสัญลักษณ์ที่หน้าปัดติดทั้งหมดด้วย
เท่าที่ทราบนะครับ น่าจะเกิดจากใช้แก๊ส จนปล่อยให้มันเปลี่ยนเป็นน้ำมันเอง
ยังไงก็ต้องเข้า 0 ให้ช่างเค้า reset ECU  ให้นะครับ
แต่พอ reset แล้วก็ไม่ควรที่จะปล่อยให้มันตัดเป็นน้ำมันเอง ให้รีบเบาคันเร่งแล้ว เปลี่ยนตั้งแต่ระบบมันร้อง 5-10 วิแรกเลยครับ
 (mk-161)

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยครับ คำแนะนำแบบนี้ทำไมในคู่มือ หรือ ศูนย์ที่ออกรถ ไม่บอกกันเลย ????!!!