โบร์ชัวร์ภาษาไทยรุ่นทั่วไป (PDF) โบร์ชัวร์ภาษาไทยรุ่น ESSport (PDF)
สเป็กละเอียดของ All New Altis 2014 All New Altis 2014 มีสีอะไรให้เลือกบ้าง

ข้อมูลนิวอัลติส 2014 สำหรับการตัดสินใจซื้อ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกรองอากาศ  (อ่าน 217 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmasterr

• ออกใหม่ ป้ายแดง
  • *
  • แรงม้าความดี: +0/-0
  • Model: MY17 All New Corolla Altis 1.8
ขอคำแนะนำกรองอากาศ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 08:32:49 pm »
สวัสดีครับ
ปัจจุบันเห็นมีกรองอากาศหลายประเภทจำหน่ายตามท้องตลาด ซึ่งปกติก็ใช้กรอง 0 เพราะคิดว่าดีตลอด
ทีนี้มาเห็นว่ามีแบบประเภทผ้ายี่ห้อจำพวก Fabrix Hurricane K&N Somita อื่นๆ ที่สามารถล้างน้ำได้ แต่ต้องเคลือบน้ำมันก่อนใส่กลับทุกครั้ง
รถใช้วิ่งทั่วไปไม่ได้เน้นเรื่องอัตราเร่งตามที่เขาโฆษณาเพราะโดยส่วนตัวมีความคิดที่ว่า กรองอากาศ มีหน้าที่ดักจับฝุ่น ละออง ในอากาศเพื่อให้อากาศที่เข้าไอดีสะอาด ทำให้เครื่องสึกช้า แค่นั้น
เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านใดที่มีประสบการณ์รบกวนแนะนำทีครับ
กรองผ้าน่าใช้ไหม หรือควรใช้กรองกระดาษ 0 ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ (mk-184)

ออฟไลน์ Taro

• เด็กรับรถ
  • นักซิ่งขั้นเทพ
  • เครื่องเสียงดังดี มีพวงมาลัยหุ้มหนัง
  • Model: 1.8G ก่อนรีสเป็ก
  • No: NACT3
  • ชื่อเล่น:: ทาโร่
Re: ขอคำแนะนำกรองอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 01:39:50 am »
สวัสดีครับ
ปัจจุบันเห็นมีกรองอากาศหลายประเภทจำหน่ายตามท้องตลาด ซึ่งปกติก็ใช้กรอง 0 เพราะคิดว่าดีตลอด
ทีนี้มาเห็นว่ามีแบบประเภทผ้ายี่ห้อจำพวก Fabrix Hurricane K&N Somita อื่นๆ ที่สามารถล้างน้ำได้ แต่ต้องเคลือบน้ำมันก่อนใส่กลับทุกครั้ง
รถใช้วิ่งทั่วไปไม่ได้เน้นเรื่องอัตราเร่งตามที่เขาโฆษณาเพราะโดยส่วนตัวมีความคิดที่ว่า กรองอากาศ มีหน้าที่ดักจับฝุ่น ละออง ในอากาศเพื่อให้อากาศที่เข้าไอดีสะอาด ทำให้เครื่องสึกช้า แค่นั้น
เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านใดที่มีประสบการณ์รบกวนแนะนำทีครับ
กรองผ้าน่าใช้ไหม หรือควรใช้กรองกระดาษ 0 ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ (mk-184)

ใช้กรองศูนย์ต่อดีกว่าครับ ดีสุดแล้วหล่ะ พวกกรองแต่งที่เป็นตระแกรงเหล็ก จับฝุ่นขนาดเล็กไม่ได้ รถแข่งเค้าใช้เพราะเน้นแค่ให้อากาศโฟลเร็วสุดเท่านั้น ส่วนรถบ้านก็ต้องกรองกันเยอะหน่อย คิดถูกแล้วครับ  (๐l)
ที่พี่ไม่ล้างรถ เพราะคู่มือมันเตือนไว้ ถ้าโดนน้ำมากไป เดี๋ยวมันจะกลายเป็นบีเอ็ม

ออฟไลน์ bmasterr

• *
  • Model: MY17 All New Corolla Altis 1.8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 06:27:37 pm »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ
ปัจจุบันยังใช้ของ 0 ครับ

ผมตัดตัวเลือกกรองสแตนเลสเลยครับกลัวจริงๆ
ตัวที่ผมโฟกัสคือ กรองผ้า k&n ที่หลายสำนักบอกว่าดี กรองอากาศได้สะอาดไม่ต่างจากกรองกระดาษ 0 ทำให้สะกิดใจเพราะมันล้างไ้ด้ (ส่วนตัวผมชอบที่จะล้างบ่อยๆมากกว่า เพราะเทียบเปลี่ยนกรองทุก 10,000 โลก็ค่อนข้าง สาหัสครับ)
ซึ่งที่กังวลคือ กรองได้สะอาดเหมือนกรอง 0 จริงหรือ ? ส่วนยี่ห้ออื่นไม่ค่อยมีข้อมูลเลยควบสอบถามด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ Salayer01

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 03:14:59 pm »
ผมชอบ mitsu มากที่สุดครับเรื่องแอร์